Ibraniyawa 11:24-25 Ta wurin bangaskiya, sa’ad da Musa ya girma, ya ƙi a ce masa ɗan ‘yar Fir’auna. Ya gwammace ya sha wahala tare da mutanen Allah da ya more jin daɗin ɗan lokaci na zunubi.
tambaya: Menene jin daɗin zunubi?
amsa: A cikin duniya mai zunubi, jin daɗin zunubi ana kiransa jin daɗin zunubi.
tambaya: Yaya za a bambanta jin daɗin zunubi da jin daɗin jin daɗin Allah?
amsa: Cikakken bayani a kasa
1. An sayar da naman ga zunubi
Mun sani shari'a ta ruhu ce, amma ni na mutuntaka ne, an sayar da ni ga zunubi. Magana (Romawa 7:14) → Alal misali, Musa a Masar ɗan ’ya’yan Fir’auna ne, kuma Masar tana wakiltar duniya, wato duniya mai zunubi. Sa’ad da Musa Ba’isra’ile ya girma, ya san cewa shi zaɓaɓɓen mutanen Allah ne, zaɓaɓɓun zaɓaɓɓu. Ya ƙi a ce masa ɗan ’ya’yan Fir’auna, ya ji daɗin dukiyar Masar → har da dukan ilimi, da ilimi, da abinci, da abin sha, da jin daɗin Masar. Ya gwammace ya sha wahala tare da mutanen Allah da ya ji daɗin jin daɗin zunubi na ɗan lokaci, sa’ad da ya ga wahalar mutane, ya ga wulakancin da aka yi wa Kristi → Ya ƙi ya zama ɗan ’ya’yan Fir’auna kuma ya gudu daga Masar zuwa jeji sa’ad da ya kai shekarun sarauta. 40. Bayan shekara 40 yana kiwon tumaki a Madayana, ya manta da shi ɗan Fir'auna na Masar ne, kuma ya manta da dukan ilimi, koyo da hazaka a Masar, sai lokacin yana ɗan shekara 80 ne Allah ya kira shi ya yi shugabanci Isra'ilawa sun fito daga Masar. Kamar yadda Ubangiji Yesu ya ce: “Lalle hakika, ina gaya muku, duk wanda ba kamar yaro ba, ba zai iya shiga Mulkin Allah ba.” yaro rauni ne kuma baya dogaro da ilimin duniya da koyo da hikima, dogaro da hikimar Allah kawai. To, kun gane?
Musa ɗan ’ya’yan Fir’auna ne, wanda ke kwatanta naman da aka sayar da shi don zunubi, da naman da ke jin daɗin dukiyar Sarkin Masar mai zunubi da dukan abinci, da abin sha, da wasa, da abubuwan jin daɗi. Jin daɗin jiki na waɗannan abubuwan jin daɗi → ana kiransa jin daɗin jin daɗin zunubi!
Saboda haka, Musa ya ƙi ya zama ɗan ’ya’yan Fir’auna, amma ya yarda ya sha wuya cikin jiki tare da mutane → domin wanda ya sha wahala cikin jiki ya daina zunubi. Bita (1 Bitrus Babi 4:1), ka fahimci wannan?
2. Waɗanda aka haifa daga wurin Allah ba na jiki ba ne
Idan Ruhun Allah yana zaune a cikinku, ba ku na mutuntaka ba amma na Ruhu. Idan kowa ba shi da Ruhun Almasihu, ba na Almasihu ba ne. Magana (Romawa 8:9)
tambaya: Me ya sa abubuwan da Allah ya haifa ba na jiki ba ne?
amsa: Ruhun Allah, Ruhun Uba, Ruhun Kristi, da Ruhun Ɗan Allah “ruhu ɗaya ne” kuma shine Ruhu Mai Tsarki → Wato, Ruhu Mai Tsarki yana zaune a cikin Almasihu (mu gaɓoɓin jikinsa ne), Tun da ku jikin Kristi ne, ba ku cikin jiki na "Adamu"; Kristi yana cikin ku, (jikin Adamu ba namu ba ne) jiki matacce ne saboda zunubi, amma Ruhu (Ruhu Mai Tsarki) yana rayuwa ta wurin adalci. (Romawa 8:10), ka fahimci wannan?
3. Jin daɗin zunubi da jin daɗin jin daɗin Allah
tambaya: Yaya za a bambanta jin daɗin zunubi da jin daɗin jin daɗin Allah?
amsa: Cikakken bayani a kasa
(1) Jin daɗin zunubi
1 An sayar da naman ga zunubi —Ka duba Romawa 7:14
2 Tunanin jiki mutuwa ne —Ka duba Romawa 8:6
3 Ciki kuma abinci ne, ciki kuwa abinci ne, amma Allah zai hallakar da su duka. —Ka duba 1 Korinthiyawa 6:13
Lura: Sa’ad da muke cikin jiki, an riga an sayar da mu ga zunubi → Idan kuna bin halin mutuntaka, kuna mai da hankali ga jiki, wato mutuwa, domin sakamakon zunubi mutuwa ne. Abinci shine ciki, cikin nama kuma don abinci ne → → Ka kasance mai kula da nama, kullum ka ci abinci mai kyau, ka sha da kyau, ka yi wasa da kyau, ka ji daɗin jin daɗin jiki → → ka ji daɗin zunubi! Misali, idan ka yi aiki tuƙuru don samun kuɗi, koyaushe ka ci abinci mai kyau don jikinka, ka yi ado da kyau don jikinka, kuma ka sayi gidan villa don rayuwa mai kyau idan jikinka yana jin daɗin irin wannan jin daɗi, kana jin daɗin zunubi . Akwai kuma wasanni, wasan kwaikwayo na tsafi, wasanni, raye-raye, kiwon lafiya, kyakkyawa, tafiye-tafiye ... da ƙari! Yana nufin ka [zauna] cikin Adamu, cikin jikin Adamu, cikin jikin Adamu [mai zunubi] → more farin ciki da jin daɗin [jikin zunubi]. Wannan bin jiki ne da kula da abubuwan jiki → farin cikin zunubi. To, kun gane?
Sabon mutum da aka haifa daga wurin Allah ba na jiki ba ne. Abubuwa game da jiki → Muddin kuna da abinci da tufafi, ya kamata ku gamsu . Gama (1 Timothawus 6:8)
(2) Kaji dadin Allah
1 na ruhaniya waƙoƙin yabo —Afisawa 5:19
2. yawaita addu'a —Luka 18:1
3 Na gode sau da yawa —Afisawa 5:20
Kullum ku gode wa Allah Uba saboda kome da sunan Ubangijinmu Yesu Almasihu.
4. Ka kasance a shirye ka ba da gudummawa ga ma'aikata don yada bishara kuma ka kawo bisharar ceto ga mutane. —2 Korinthiyawa 8:3
5 Sanya kyauta da dukiya a sama —Matta 6:20
6 Ma'aikatan da ke karɓar tashoshin fax → “Dukan wanda ya karɓe ku yana maraba da ni;
7 Ka ɗauki gicciyenka, ka yi wa'azin bisharar Mulkin Sama --Markus 8:34-35. Ko da yake muna shan wahala kuma muna shan wahala cikin jiki saboda maganar Allah, har yanzu muna da farin ciki mai girma a cikin rayukanmu. Amin. To, kun gane?
Waƙar: Kai ne Sarkin ɗaukaka
lafiya! Abin da muka raba ke nan a yau. Alherin Ubangiji Yesu Kiristi, da ƙaunar Allah, da hurewar Ruhu Mai Tsarki su kasance tare da ku koyaushe! Amin